การแข่งขัน Marvel Rivals Championship Season 1: Eternal Night Falls ได้ปิดฉากลงแล้ว โดยเวทีการแข่งขันได้มอบความดุเดือดสมกับที่แฟนๆ ตั้งตารอคอย ตลอดการแข่งขันใน 7 ภูมิภาคทั้งบนแพลตฟอร์ม PC และ Console ทีมต่างๆ มากมายได้ร่วมชิงเงินรางวัล ศักดิ์ศรี และจารึกชื่อในประวัติศาสตร์ของวงการอีสปอร์ต Marvel Rivals นี่คือสรุปทุกสิ่งที่คุณควรรู้เกี่ยวกับผู้ชนะ เงินรางวัลที่ได้รับ และความหมายของการแข่งขันนี้ต่ออนาคตของเกมในสายการแข่งขันที่กำลังเติบโต

ภาพรวมสายการแข่งขัน MRC Season 1
รูปแบบการแข่งขัน Marvel Rivals Championship Season 1 เป็นอย่างไร?
MRC Season 1 แบ่งการแข่งขันออกเป็นสองฝั่งคือ PC และ Console โดยการแข่งขันบน PC ครอบคลุม 4 ภูมิภาค ได้แก่ Europe, North America, Asia และ China ส่วนการแข่งขันบน Console จำกัดอยู่ที่ 3 ภูมิภาค ได้แก่ Europe, North America และ Asia แต่ละภูมิภาคมีเงินรางวัลและตารางคะแนนเป็นของตัวเอง ทำให้มีการตัดสินแชมป์ระดับภูมิภาคทั้งหมด 7 รายการตลอดทั้งทัวร์นาเมนต์
รูปแบบการแยกแพลตฟอร์มนี้สะท้อนถึงความมุ่งมั่นของ NetEase ในการรักษาความยุติธรรมในการแข่งขันตามวิธีการควบคุม (Input methods) และเปิดโอกาสให้ผู้เล่น Console ได้มีเส้นทางเฉพาะตัวในการพิสูจน์ฝีมือในระดับสูงสุด
ผลการแข่งขัน PC: ใครคือผู้คว้าถ้วยรางวัล?
Europe PC
Virtus.pro คว้าแชมป์ PC ฝั่งยุโรปไปครองพร้อมเงินรางวัล $6,000 โดยมีสมาชิกทีมคือ phi, SparkR, Nevix, Finnsi, dridro และ Sypeh ส่วน Luminosity Gaming ได้อันดับสอง ($3,000) และ All business ได้อันดับสาม ($1,500)
| อันดับ | ทีม | เงินรางวัล |
|---|---|---|
| 1st | Virtus.pro | $6,000 |
| 2nd | Luminosity Gaming | $3,000 |
| 3rd | All business | $1,500 |
| 4th | OG | $800 |
| 5th–6th | ROYALBEAMERS, SIXIS | $400 each |
| 7th–8th | ZERO.PERCENT, Ex Oblivione | $400 each |
| 9th–12th | LosingSanity, Team Peps, 5f300H, Lodestar Esports | $200 each |
| 13th–16th | EarlGrey tea, The Unclés, Lunar Rift, Flingeurs | $200 each |
North America PC
Sentinels ครองแชมป์ในสาย NA ไปได้อย่างสมศักดิ์ศรี รับเงินรางวัล $6,000 ด้วยรายชื่อผู้เล่น SuperGomez, Rymazing, Hogz, Coluge, aramori และ Karova ส่วน 100 Thieves ได้อันดับสอง ($3,000) และ SHROUD-X ได้อันดับสาม ($1,500)
| อันดับ | ทีม | เงินรางวัล |
|---|---|---|
| 1st | Sentinels | $6,000 |
| 2nd | 100 Thieves | $3,000 |
| 3rd | SHROUD-X | $1,500 |
| 4th | Magnets | $800 |
| 5th–6th | FlyQuest, Ereus | $400 each |
| 7th–8th | NTMR, Boom Crew | $400 each |
| 9th–12th | Rad Esports, CatWOW, Solaris, Luminosity Gaming NA | $200 each |
| 13th–16th | FlashFire, Polymath, BaldByChoice, GROATS | $200 each |
Asia PC
Uprise คว้าแชมป์ PC ฝั่งเอเชียรับเงิน $6,000 โดยมีสมาชิกคือ Happy, Asdfd, FUNFUN, CHOPPA, Gnome และ Neko ส่วน Gen.G Academy จบอันดับสอง ($3,000) และ XOXO01 ได้อันดับสาม ($1,500)
| อันดับ | ทีม | เงินรางวัล |
|---|---|---|
| 1st | Uprise | $6,000 |
| 2nd | Gen.G Academy | $3,000 |
| 3rd | XOXO01 | $1,500 |
| 4th | Legit_L | $800 |
| 5th–6th | Influenza G, LOBELIA | $400 each |
| 7th–8th | Kanga Esports, BeTrays | $400 each |
China PC
OUG คว้าแชมป์ PC ฝั่งจีนด้วยเงินรางวัลประมาณ $5,493 โดยมีสมาชิกทีมคือ MoLanRan, TAROCOOK1E, GanBei, HetLot, XiaoZhuang และ SVALD ส่วน Tayun Gaming ได้อันดับสอง (~$2,747) และ Nova Esports ได้อันดับสาม (~$1,373)
| อันดับ | ทีม | เงินรางวัล |
|---|---|---|
| 1st | OUG | ~$5,493 |
| 2nd | Tayun Gaming | ~$2,747 |
| 3rd | Nova Esports | ~$1,373 |
| 4th | UwUfps | $824 |
| 5th–6th | FL eSports Club, No Reason, EHOME, LGD Gaming | $412 each |

ตารางคะแนนการแข่งขัน
ผลการแข่งขัน Console: ใครคือผู้ครองจอยคอนโทรลเลอร์?
Europe Console
WeOwnThis คว้าแชมป์ Console ฝั่งยุโรป ($6,000) โดยมี Grimjow, NoToBEx, YaweLcom, Somebody945, Sparda และ Ayanokoji เป็นสมาชิกทีม ส่วน Tranquila ได้อันดับสอง ($3,000) และ HulkSmashers ได้อันดับสาม ($1,500)
| อันดับ | ทีม | เงินรางวัล |
|---|---|---|
| 1st | WeOwnThis | $6,000 |
| 2nd | Tranquila | $3,000 |
| 3rd | HulkSmashers | $1,500 |
| 4th | BanAdamMagik | $800 |
North America Console
SINISTERSIX ครองแชมป์ Console ฝั่ง NA รับเงินรางวัล $6,000 ส่วน Ino legacy ได้อันดับสอง ($3,000) และ DeepDive ได้อันดับสาม ($1,500)
| อันดับ | ทีม | เงินรางวัล |
|---|---|---|
| 1st | SINISTERSIX | $6,000 |
| 2nd | Ino legacy | $3,000 |
| 3rd | DeepDive | $1,500 |
| 4th | Flight Risk | $800 |
Asia Console
Deos Liberos คว้าแชมป์ Console ฝั่งเอเชีย ($6,000) ส่วน Noob Japanes ได้อันดับสอง ($3,000) และ Gewn it ได้อันดับสาม ($1,500)
| อันดับ | ทีม | เงินรางวัล |
|---|---|---|
| 1st | Deos Liberos | $6,000 |
| 2nd | Noob Japanes | $3,000 |
| 3rd | Gewn it | $1,500 |
| 4th | ARTAEUM | $800 |

ช่วงการแบนฮีโร่ในโหมด Ranked
Season 1 บอกอะไรเราเกี่ยวกับ Meta ของ Marvel Rivals?
เมื่อดูจากองค์กรที่ทำผลงานได้ดีในแต่ละภูมิภาค จะเห็นรูปแบบที่ชัดเจนบางอย่าง แบรนด์อีสปอร์ตชื่อดังอย่าง Sentinels, 100 Thieves, FlyQuest, Gen.G Academy และ Virtus.pro ต่างติดอันดับท็อป 4 ในสาย PC ของตนเอง ซึ่งบ่งชี้ว่าทีมที่มีการวางโครงสร้างการฝึกซ้อม ระบบการสื่อสาร และประสบการณ์การแข่งขันจากเกมอื่นมาก่อน ได้เปรียบอย่างมากในการแข่งขันรายการใหญ่ครั้งแรกของเกมนี้
ในฝั่ง Console ผลการแข่งขันมีความหลากหลายมากกว่า โดยมีองค์กรที่คนรู้จักน้อยกว่าอย่าง SINISTERSIX และ WeOwnThis คว้าอันดับสูงสุดไปครอง ดูเหมือนว่า Marvel Rivals บน Console จะมีการแข่งขันที่สูสีและเปิดกว้างกว่าในช่วงเริ่มต้นนี้ ซึ่งถือเป็นข่าวดีสำหรับผู้เล่นระดับรากหญ้าที่กำลังมองหาโอกาสในการแข่งขันในอนาคต
สำหรับรายละเอียดการปรับสมดุลทั้งหมดที่ส่งผลต่อ Meta ในการแข่งขันสำหรับซีซันถัดไป สามารถตรวจสอบได้ที่ Marvel Rivals patch notes เพื่อติดตามการปรับเปลี่ยนฮีโร่ให้เป็นปัจจุบันอยู่เสมอ
รางวัลจากการแข่งขันใน Marvel Rivals ทำงานอย่างไร?
นอกเหนือจากเงินรางวัลในทัวร์นาเมนต์แล้ว ผู้เล่นในโหมด Ranked ปกติยังได้รับรางวัลเป็นไอเทมตกแต่งตามระดับแรงค์สูงสุดที่ทำได้ นี่คือโครงสร้างรางวัลในปัจจุบัน:
| แรงค์ที่ทำได้ | รางวัล |
|---|---|
| Bronze | ไม่มี |
| Silver | ไม่มี |
| Gold | Moon Knight – Golden Moonlight Costume |
| Platinum | Moon Knight – Golden Moonlight Costume |
| Diamond | Moon Knight – Golden Moonlight Costume |
| Grandmaster | Silver Timestream Honor + Golden Moonlight Costume |
| Eternity | Silver Timestream Honor + Golden Moonlight Costume |
| One Above All | Gold Timestream Honor + Golden Moonlight Costume |
Gold Timestream Honor สงวนไว้สำหรับผู้เล่น 500 อันดับแรกของโลก ทำให้เป็นไอเทมตกแต่งที่หายากที่สุดในระบบ Ranked ของเกม รางวัลจะอ้างอิงจากแรงค์สูงสุดที่คุณทำได้ในช่วงซีซันนั้น ดังนั้นทุกชัยชนะจึงมีความหมายต่อการคว้าผลลัพธ์ที่ดีที่สุดเมื่อจบซีซัน
ก้าวต่อไปของอีสปอร์ต Marvel Rivals คืออะไร?
Season 1 เป็นเพียงจุดเริ่มต้นเท่านั้น Marvel Rivals Championship Season 2 กำลังดำเนินอยู่ และโครงสร้างพื้นฐานสำหรับการแข่งขันกำลังขยายตัวอย่างมาก ฤดูกาลอีสปอร์ต 2026 ของ Marvel Rivals ถูกสร้างขึ้นโดยแบ่งเป็น 3 ช่วงการแข่งขันหลัก รวมถึงงาน LAN ระดับนานาชาติอีก 2 รายการ Ignite Preseason ได้เปิดตัวไปเมื่อวันที่ 27 มีนาคม 2026 โดยแนะนำระบบการแข่งขันแบบแบ่งฝ่าย (Faction-based) ซึ่งฝ่ายที่ทำผลงานได้ดีที่สุดใน PC จะได้รับ Champion Points เพื่อโอกาสในการแข่งขันร่วมกับผู้เล่นระดับมืออาชีพ
Season 7 ยังมีการเปลี่ยนแปลงที่สำคัญในโหมด Ranked รวมถึงการติดตามผลงานรายบุคคลระหว่างแมตช์จัดอันดับ (มีการปรับแรงค์ระหว่าง -100 ถึง +100 คะแนน Competitive), การขยายการแบนฮีโร่ (ทีมละ 3 ตัวแทนที่จะเป็น 2), และการกลับมาของแผนที่ Tokyo 2099: Shin-Shibuya ในโหมดการแข่งขัน ฮีโร่ใหม่ White Fox ซึ่งเป็น Strategist สาย Kumiho ที่มีความสามารถในการฮีลและแปลงร่างเพื่อโจมตีระยะประชิด ก็ได้เข้าร่วมในรายชื่อฮีโร่ด้วยเช่นกัน ซึ่งช่วยเพิ่มตัวเลือกในการจัดทีมสำหรับการแข่งขันได้มากขึ้น
คุณสามารถติดตามตารางการแข่งขันและรายละเอียดของผู้เข้าร่วมทั้งหมดได้ที่ หน้า Patch Notes ของ Marvel Rivals Wiki ซึ่งครอบคลุมทั้งการอัปเดตทัวร์นาเมนต์และการปรับสมดุลของเกม
สำหรับผู้เล่นที่ต้องการพัฒนาฝีมือและติดตามวงการอีสปอร์ตอย่างใกล้ชิด สามารถเรียกดูคำแนะนำเพิ่มเติมได้ที่ GAMES.GG ซึ่งครอบคลุมทั้งการจัด Build ฮีโร่ กลยุทธ์ในโหมด Ranked และทุกสิ่งที่เกิดขึ้นในโลกของ Marvel Rivals





